Bata lokaci ba

Lokacin da muka rasa shararmu a cikin kwantena tarin tarin abubuwa, muna ƙoƙari mu sarrafa don mu sami damar cin gajiyar duk abubuwan da zasu yiwu. Volumeididdigar ofarfin sharar gari (MSW) da muke samarwa yana ƙaruwa. Kusan ana samar da tan miliyan 25 a kowace shekara. Yawancin waɗannan ɓarnar na iya kimantawa da dawo dasu. Koyaya, wasu ba za a iya raba su da sauƙi ba kuma ya san dawo da abu mai rikitarwa. Don kauce wa cewa yawancin sharar suna zuwa kwandon shara, muna ƙoƙarin neman hanyar da za mu sarrafa ta. Wannan shine muke kira farfadowar sharar gida. A cikin wannan labarin zamu gaya muku yadda dawo da sharar gida yake, mahimmancin sa da kuma yadda ake aiwatar dashi. Menene yawan dawo da sharar gida? Daga yawan dumbin sharar gari da muke samarwa a karshen shekara, kusan kashi 40% ana iya dawo dasu. Muna magana ne game da sharar da aka raba a cikin wasu kwantenan tattara ko kwantena masu amfani (mahada). Da zarar an rabu da waɗannan sharar gida a asalin su, sai aka kai su shuke-shuke daban-daban na maganin shara. A can ne za'a iya bi da su ta hanyoyi daban-daban kuma su ba da sabuwar rayuwa da haɗa sharar gida azaman sabon samfuri. Misali, ana iya samun sabbin kayan masarufi ta gilashi, robobi, takarda da kuma kwandon shara. A gefe guda kuma, sauran kashi 60% na duk sharar da muke samarwa a ƙarshen shekara ba ta kasance mai sauƙin raba ba kuma dawo da shi ya fi rikitarwa. Tun da ba su dace da sake amfani da su ba, za a kai su wuraren zubar shara. A cikin wuraren zubar shara ba su da wata rayuwa mai amfani, amma an binne su. Abinda za'a iya amfani dashi daga wannan sharar shine hakar biogas (mahada) wanda aka samar yayin lalata shi ta kwayoyin cuta na anaerobic. Don guje wa wannan mafi yawan wannan sharar da ba ta da madaidaiciyar matattara ta ƙare a cikin shara, muna ƙoƙarin neman hanyar da za mu sarrafa ta don samun fa'ida daga gare ta. Wannan shine dawo da sharar gida. Ma'anar dawo da sharar hukuma tana cikin umarnin sharar 2008/98 / EC kuma ita ce mai zuwa: Aikin da aka nemi babbar manufar cewa ɓarnar na iya amfani da manufa mai amfani don maye gurbin wasu kayan da da ba don haka ba da an yi amfani da ita don cika wani abu. aiki. Game da shirya mazaunin ne don cika wani aiki na musamman, a wurare da tattalin arziki gaba ɗaya. Ire-iren dawo da sharar gida Lokacin neman sabon ƙimar da sharar zata iya samu, akwai nau'uka daban-daban da nazari waɗanda dole ne a fara basu. Dole ne a binciki yanayin ragowar, wane irin aiki yake da shi da kuma irin aikin da za a ba shi. Zamu binciki nau'ikan dawo da sharar da ke akwai: • Maido da kuzari: wannan murmurewar na faruwa ne sakamakon wani aiki da ake kira ƙone ƙona shara. A yayin wannan kone-kone duk barnar tana konewa kuma ana samun ta da kadan daga cikin wadannan da makamashin da ke zuwa daga kayan da suke dauke da su. Game da sharar gida, ana amfani da su ta wata hanyar ta daban dangane da matakan ƙimar makamashi a cikin aikin. Dole ne mu tantance ko ƙarfin da muke amfani da shi don ƙona wannan ɓarnar ya fi girma ko ƙasa da abin da za mu samar tare da ƙone kansa. Ofaya daga cikin man da aka samu daga wannan aikin shine mai da aka dawo dashi (CSR). • Maido da kayan: shine nau'in dawo da wanda ake samun sabbin kayan aiki. Ana iya cewa yana kama da sake yin amfani da wani ɓangaren wannan sharar don guje wa amfani da sabbin kayan ɗanye. Muna tuna cewa, idan muka rage yawan amfani da kayan, zamu rage yawan amfani da albarkatun kasa (mahaɗin) da kuma tasirin muhalli. A saboda wannan dalili, ɗayan mahimmancin kimantawa shine ƙimar kayan aiki. A cikin irin wannan murmurewar, kayan da aka ƙimata sune kwalliyar haske, takarda, kwali, da aka nema da kuma kayan ƙirar. Da wadannan kayan ne ake tantance ko wani irin takin zamani ko narkewar abinci na anaerobic. A zaman wani zaɓi na ƙarshe, idan babu wata hanyar da za ta iya dawo da waɗannan sharar, ana tura su zuwa wuraren zubar da shara masu sarrafawa inda suka ƙare. Wannan sakin dole ne ya kasance mai aminci kuma dole ne a ɗauki wasu matakai don tabbatar da kariya ga lafiyar mutum da mahalli. Cutar da ɓata gari a cikin Sifen countryasarmu ta gudanar da bincike daban-daban waɗanda ke nuna yadda ƙasashen Tarayyar Turai ke kula da ƙazantar sharar birane. A cikin wadannan karatuttukan, ana iya lura da kaso na sharar da aka yi niyyar yin takin zamani, kona su, sake yin amfani da su da kuma shara. An zabi kowane wuri don nau'ikan sharar iri daban-daban. Abu na farko da aka gwada tare da kowane ɓarnar shine a kimanta su don samun riba daga garesu. A halin da ake ciki cewa babu wani nau'in tattalin arziki ko fa'idar da aka samu wanda za'a iya samu, sharar gida zuwa ƙaddara mai sarrafawa wanda daga ciki za'a iya fitar da gas. Spain, idan aka kwatanta da sauran ƙasashe kamar su Jamus, Denmark ko Belgium suna ba da kaso mai yawa na duk ɓarnar zuwa wurin zubar shara. Wannan kashi yana a 57%. Kamar yadda kake gani, yana da adadi da yawa. Makasudin sarrafa shara mai kyau shine yin mafi yawancin sa don rage amfani da albarkatun ƙasa. Spain ba ta da kyakkyawan kula da sharar gida a wannan batun. Wannan binciken kuma ya nuna cewa kashi 9% na dukkan sharar ne ke zuwa konewa. Tare da waɗannan bayanan za a iya yanke hukunci cewa Spain ba ta amfani da makamashin da ke cikin wannan ɓarnar kuma tana amfani da sabbin kayan da za a iya maye gurbinsu da waɗannan abubuwan da aka sake amfani da su. Maido da ɓarnar wata dabara ce da ake ta amfani da ita tunda tana iya ba da darajar tattalin arziƙi. Dole ne mu sami hangen nesan yan kasuwa wanda idan sharar bata samarda wata fa'ida ba, ba za'a sake amfani da ita ba ko kuma sake sarrafa ta. A saboda wannan dalili, ya zama dole a yi tunanin cewa dawo da sharar kayan aiki ne na tattalin arziki.

Lokacin da muka rasa ɓarnarmu a cikin kwantena tarin tarin zaɓaɓɓu, muna ƙoƙari mu sarrafa don mu sami damar cin gajiyar duk abubuwan da ake buƙata. Volumeididdigar ofarfin sharar gari (MSW) da muke samarwa yana ƙaruwa. Kusan ana samar da tan miliyan 25 a kowace shekara. Yawancin waɗannan ɓarnar na iya kimantawa da dawo dasu. Koyaya, wasu ba za a iya raba su da sauƙi ba kuma ya san dawo da abu mai rikitarwa. Don kauce wa wannan yawancin sharar suna zuwa kwandon shara, muna ƙoƙarin neman hanyar da za mu sarrafa ta. Wannan shi muke kira vata maidawa.

A cikin wannan labarin zamu gaya muku yadda dawo da sharar gida yake, mahimmancin sa da kuma yadda ake aiwatar dashi.

Menene dawo da sharar gida

Sharar gida

Daga dumbin ƙazamar sharar gari da muke samarwa a ƙarshen shekara, kusan 40% suna daidai recoverable. Muna magana ne game da waɗancan ɓarnar da aka rabu a cikin kwantenan tarin daban ko sake amfani da kwantena. Da zarar an rabu da waɗannan sharar gida a asalin su, sai aka kai su shuke-shuke daban-daban na maganin shara. A can ne za'a iya bi da su ta hanyoyi daban-daban kuma su ba da sabuwar rayuwa da haɗa sharar gida azaman sabon samfuri.

Alal misali, Ana iya samun sabbin kayan aiki ta gilashi, filastik, takarda da kuma kwandon shara. A gefe guda kuma, sauran kashi 60% na duk sharar da muke samarwa a ƙarshen shekara ba ta kasance mai sauƙin raba ba kuma dawo da shi ya fi rikitarwa. Tun da ba su dace da sake amfani da su ba, dole ne a kai su wuraren zubar shara. A cikin wuraren zubar shara ba su da wata rayuwa mai amfani, amma an binne su. Abinda za'a iya amfani dashi daga waɗannan sharan shine hakar biogas wadanda ake samarwa yayin bazuwar ta kwayoyin anaerobic.

Don guje wa wannan mafi yawan wannan sharar da ba ta da madaidaiciyar matattara ta ƙare a cikin shara, ana yunƙurin neman hanyar da za a sarrafa ta domin samun fa'ida daga gare ta. Wannan shine dawo da sharar gida.

Za'a iya samun ma'anar aikin dawo da sharar gida a cikin umarnin 2008/98 / EC akan sharar gida kuma shine mai zuwa:

Aikin da ke neman babban maƙasudin cewa ɓarnar na iya amfani da manufa mai amfani don maye gurbin wasu kayan da da an yi amfani da su don aiwatar da wani aiki. Game da shirya mazaunin ne don cika wani aiki na musamman, a wurare da tattalin arziki gaba ɗaya.

Iri dawo da sharar gida

Bata lokaci ba

Lokacin neman sabon ƙimar da saura zai iya samu, akwai nau'i daban-daban da nazari waɗanda dole ne a fara bayarwa. Dole ne a binciki yanayin ragowar, wane irin aiki yake da shi da kuma irin aikin da za a ba shi. Zamu bincika nau'ikan dawo da sharar da ke akwai:

 • Dawo da makamashi: Wannan murmurewar yana faruwa albarkacin wani aikin da ake kira ƙone ƙona shara. Yayin wannan kone-kone duk sharar tana konewa kuma ana samun ta da kadan daga wadannan da makamashi wanda yake zuwa daga kayan da suke dauke dasu. Game da sharar gida, ana amfani da su ta wata hanyar ta daban dangane da matakan ƙimar makamashi a cikin aikin. Dole ne mu tantance ko ƙarfin da muke amfani da shi don ƙona wannan ɓarnar ya fi girma ko ƙasa da abin da za mu samar tare da ƙone kansa. Ofaya daga cikin man da aka samo daga wannan aikin shine mai da aka dawo dashi (CSR).
 • Maido da abubuwa: nau'ikan valorization ne wanda ake samun sabbin kayan aiki. Ana iya cewa yana kama da sake yin amfani da wani ɓangaren wannan sharar don guje wa amfani da sabbin kayan ɗanye. Muna tuna cewa, idan muka rage yawan amfani da kayan masarufi, zamu rage yawan amfani da su albarkatu na halitta  da kuma tasirin tasirin muhalli. A saboda wannan dalili, ɗayan mahimmancin kimantawa shine ƙimar kayan aiki. A cikin irin wannan murmurewar, kayan da aka ƙimata sune kwalliyar haske, takarda, kwali, da aka nema da kuma kayan ƙirar. Da wadannan kayan ne ake tantance ko wani irin takin zamani ko narkewar abinci anaerobic.

A zaman wani zaɓi na karshe, idan babu wata hanyar da zata dawo da wannan ɓarnar, ana aika ta zuwa wuraren shara da ake sarrafawa inda ya ƙare. Wannan sakin ya zama mai aminci kuma dole ne a ɗauki wasu matakai don bada tabbacin kariya ga lafiyar ɗan adam da mahalli.

Rashin dawowa cikin Spain

sharar gida

Ourasarmu ta gudanar da bincike daban-daban waɗanda ke nuna yadda ƙasashen manageungiyar Tarayyar Turai ke kula da ƙazantar sharar birane. A cikin wadannan karatuttukan, ana iya lura da kaso na sharar da aka yi niyyar yin takin zamani, kona su, sake yin amfani da su da kuma shara. An zabi kowane wuri don nau'ikan sharar gida iri-iri. Abu na farko da aka gwada tare da kowane ɓarnar shine a kimanta su don samun riba daga garesu. A yayin da ba za'a iya samun wani nau'in tattalin arziki ko fa'idodi da aka samar ba, sharar gida aka nufa ta hanyar sarrafa shara wacce za'a iya fitar da biogas kawai.

Spain, idan aka kwatanta da sauran ƙasashe kamar su Jamus, Denmark ko Belgium suna ba da kaso mai yawa na duk ɓarnar zuwa wurin zubar shara. Wannan kashi yana cikin 57%. Kamar yadda kake gani, yana da adadi da yawa. Makasudin sarrafa shara mai kyau shine yin mafi yawancin sa don rage amfani da albarkatun ƙasa. Spain ba ta da kyakkyawan kula da shara a wannan batun. Wannan binciken kuma ya nuna cewa kashi 9% na dukkan sharar ne ke zuwa konewa.

Tare da waɗannan bayanan za a iya tabbatar da cewa Spain rashin cin gajiyar kuzarin da ke cikin waɗannan ɓarnatattun abubuwa da amfani da sabbin kayan ɗanɗano waɗanda za a iya maye gurbinsu da waɗannan abubuwan da aka sake amfani da su. Maido da ɓarnar wata dabara ce da ake ta amfani da ita tunda tana iya ba da darajar tattalin arziƙi. Dole ne mu sami hangen nesa na 'yan kasuwa wanda idan sharar ba ta samar da wata fa'ida ba, ba za a sake amfani da ita ko sake yin amfani da ita ba. Saboda haka, ya zama dole a yi tunanin cewa dawo da sharar kayan aiki ne na tattalin arziki.

Ina fatan cewa tare da wannan bayanin zaku iya ƙarin koyo game da dabarun dawo da sharar gida.


Abubuwan da ke cikin labarin suna bin ka'idodinmu na ka'idojin edita. Don yin rahoton kuskure danna a nan.

Kasance na farko don yin sharhi

Bar tsokaci

Your email address ba za a buga.

*

*

 1. Mai alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
 2. Dalilin bayanan: Gudanar da SPAM, gudanar da sharhi.
 3. Halacci: Yarda da yarda
 4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
 5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
 6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.